วันอังคารที่ 8 เมษายน พ.ศ. 2557

ต้นทุนของไร่อ้อย



ต้นทุนของไร่อ้อยในรอบระยะเวลา 1 ปี



ประวัติผู้ให้ข้อมูล




                  ผู้ให้ข้อมูล : นายหนู   ประเสริฐแก้ว
                                 
                  อายุ : 68  ปี
                    
                  ที่อยู่ : 48หมู่ 20 บ้านหนองเขื่อนช้าง ตำบลท่าสองคอน อำเภอเมือง  จังหวัดมหาสารคาม
      
                  อาชีพ : เกษตรกร

                  พื้นที่ทางการเกษตร  ที่ใช้ในการปลูกอ้อยทั้งหมด  17 ไร่  
ปลูกอ้อย  1 ครั้งต่อปี        ข้อมูลที่สัมภาษณ์ เป็นข้อมูลเฉพาะการปลูกในปีแรก
                                

        ข้อมูลทั่วไปของอ้อย




  

                                  ชื่อท้องถิ่น : อ้อย

                                  ชื่อสามัญ : Sugar Cane  

                                  ชื่อวิทยาศาสตร์ : Saccharum officinarum L

                                   ชื่อวงศ์ : Poaceae (Graminceae)

                                    ลักษณะวิสัย/ประเภท : ไม้ล้มลุ

                                   

                                  ลักษณะพืช : ใหญ่ประมาณข้อมือคน ใบยาวเรียว

                  

                            อ้อยเป็นพืชที่มีความสำคัญที่ชาวไทยนำมาใช้ในพิธีต่าง ๆ  มาแต่โบราณกาลไม่ว่างานเทศกาลหรือพิธีมงคลต่าง ๆ  เช่น  แต่งงาน  โกนจุก  ขึ้นบ้านใหม่ หรือเทศน์มหาชาติ  สิ่งที่ขาดไม่ได้ก็คืออ้อย  ในงานหมั้นหรือแต่งงานก็มีต้นอ้อยแห่มากับขบวนขันหมาก  และนำมาผูกที่ประตูบ้านเจ้าสาว  ในการไหว้พระจันทร์ของชาวจีนก็ใช้อ้อยประดับทำซุ้ม  ในพิธีต่าง ๆ  ที่ต้องมีมณฑปพิธีตั้งราชวัติฉัตรธง  ก็จะต้องประดับประดาด้วยอ้อย  รวมทั้งกล้วย  มะพร้าวต่าง ๆ  ด้วย ในตำรับยาแผนโบราณใช้อ้อยแดงมาต้มกับเครื่องยาอื่น  ที่เรียกว่าอ้อยแดงก็เพราะมีเปลือกสีแดงจนเกือบดำ  บางครั้งจึงมีผู้เรียกว่าอ้อยดำหรืออ้อยขม เนื่องจากตาและเปลือกมีรสขม ประโยชน์โดยตรง ก็คือ การนำเอาไปผลิตเป็นน้ำตาลทราย ซึ่งน้ำตาลทรายที่ผลิตแบ่งเป็น น้ำตาลทรายดิบ (ใช้เป็นวัตถุดิบในการผลิตเป็นน้ำตาลทรายขาว และขาวบริสุทธิ์) น้ำตาลทรายขาว และน้ำตาลทรายขาวบริสุทธิ์ นอกนั้น ก็จะมี น้ำตาลทรายแดง น้ำตาลกรวด น้ำตาลปี๊บ (อาจผลิตจากมะพร้าว) จากกระบวนการผลิตน้ำตาลก็จะมีผลพลอยได้เกิดขึ้นมากมาย เช่น กากอ้อย (ใช้เป็นเชื้อเพลิงในการผลิต ทำ Particle Board เพื่อนำไปทำเฟอร์นิเจอร์ เป็นเชื้อเพลิงในการผลิตกระแสไฟฟ้า) กากน้ำตาล (ใช้ผลิต สุรา เบียร์ ซีอิ๊ว แอลกอฮอล์) Filter Cake (ใช้ผลิตปุ๋ยชีวภาพ) ปัจจุบันกำลังจะมีการนำอ้อยมาผลิตเป็นเชื้อเพลิงเพื่อใช้เป็นพลังงานทดแทน (EthanolX) นอกจากนี้ ยังสามารถนำผลพลอยได้ไปผลิตเป็นผลิตภัณฑ์อื่นๆอีกมาก ทั้งในด้านเครื่องสำอาง ยาการใช้ประโยชน์โดยตรง


วิเคราะห์เครื่องมือและอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง

เครื่องมือและอุปกรณ์


1.รถไถนั่งขับ  


     
2.รถสิบล้อขนอ้อย




3.รถคีบอ้อย       


4.เครื่องสูบน้ำ


     5.เครื่องตัดหญ้า   

                  
6.เครื่องพ่นยา


                         7.จอบ            


                         

               8.มีดอีโต้


วัสดุสิ้นเปลือง

1.ถังพลาสติก        

        
2.ถุงมือ






สินทรัพย์หมุนเวียน

1.ถังพลาสติก  ราคา 45  บาท  ส่วนใหญ่อายุการใช้งานภายใน  1  ปี  เนื่องจากเกิดการสูญหาย  แตกหัก                   

2.ถุงมือ ราคา  10  บาท  อายุการใช้งานภายใน 1 ปี  เนื่องจากเกิดขาดชำรุด  สูญหาย

สินทรัพย์ถาวร

   1.รถไถนั่งขับ  ราคา  602,000  บาท  อายุการใช้งาน  40  ปี                

2.รถสิบล้อขนอ้อย  ราคาประมาณ  2,979,000  บาท  อายุการใช้งาน  40  ปี

3.รถคีบอ้อย  ราคาประมาณ  800,000  บาท  อายุการใช้งาน  30  ปี   

4.จอบ  ราคา  300  บาท  อายุการใช้งาน  6  ปี                   

5.มีดอีโต้  ราคา  290  บาท  อายุการใช้งาน  5  ปี                   

6.เครื่องตัดหญ้า  ราคา  2,190  บาท  อายุการใช้งาน  10  ปี                   

7.เครื่องพ่นยา  ราคา  2,700  บาท  อายุการใช้งาน  5  ปี                   

8.เครื่องสูบน้ำ  ราคา  6,890  บาท  อายุการใช้งาน 13  ปี


คิดค่าเสื่อมราคาของสินทรัพย์ถาวร


                   ค่าเสื่อมราคา/ปี = (มูลค่าสินทรัพย์   ราคาซาก)/อายุการใช้งาน

                   1.ค่าเสื่อมราคารถไถนั่งขับ = (602,000 –  15,000) / 40

 = 14,675  บาท/ปี

                  2.ค่าเสื่อมราคารถสิบล้อ      = (2,979,000 –  50,000) / 40

= 73,225  บาท/ปี

                  3.ค่าเสื่อมราคารถคีบอ้อย     = (800,000 – 35,000) / 25
= 30,600  บาท/ปี

                    4.ค่าเสื่อมราคาจอบ  = (300 – 0) / 6 

                                                     = 50  บาท/ปี

                    5.ค่าเสื่อมราคามีดอีโต้           = (290 – 0) / 5

= 58  บาท/ปี
                    6.ค่าเสื่อมราคาเครื่องตัดหญ้า  = (2,190 – 0) / 10
       = 219  บาท/ปี
                    7.ค่าเสื่อมราคาเครื่องพ่นยา      = (2,700 – 0) / 5
        = 540  บาท/ปี
                    8.ค่าเสื่อมราคาเครื่องสูบน้ำ      = (6,890 – 500) / 15
= 426  บาท/ปี
 
ดังนั้น  ค่าเสื่อมราคารวมเท่ากับ  119,793  บาท 


 วิเคราะห์ขั้นตอนการผลิต

ขั้นที่ 1 ไถปรับหน้าดินเป็นขั้นตอนของการเตรียมดิน  เพื่อให้ได้พื้นที่หน้าดินสม่ำเสมอ


ขั้นที่  2  ไถพรวน
เป็นขั้นตอนของการไถพรวนดินแล้วยกร่องปลูก  จากนั้นใส่ปุ๋ยรองพื้นสูตร 17-8-8  ประมาณ  50  กิโลกรัม/ไร่


ขั้นที่  3  การปลูก
นำท่อนอ้อยมาวางเรียงคู่ลงในร่อง ใช้อ้อยประมาณ  2  ตันต่อไร่  เสร็จแล้วกลบดินให้หนาประมาณ 3-5   เซนติเมตร


ขั้นที่  4 การดูแลรักษา
4.1 พอปลูกอ้อยได้ประมาณ  5  สัปดาห์  ก็ฉีดอาทราซีนที่เป็นยาคุมหญ้า 1 กิโลกรัมต่อ 3 ไร่       เพื่อป้องกันการเกิดของวัชพืชและหญ้า4.2 เมื่อปลูกอ้อยได้ประมาณ  2-3 เดือน  อ้อยจะเริ่มแตกกอ  จากนั้นเราจะใส่ปุ๋ยสูตร 21-7-18       อีกครั้ง  ประมาณ  50  กิโลกรัม/ไร่4.3 เมื่อปลูกอ้อยได้ประมาณ  3 เดือน  หญ้าก็จะเริ่มเกิด  จึงต้องมีการฉีดยาฆ่าหญ้ากาม็อกโซนไปประมาณ  1  ลิตรต่อ  3  ไร่4.4 ดูแลรักษาอ้อยโดยการวิดน้ำใส่อ้อยโดยเครื่องสูบน้ำ


ขั้นที่  5  การเก็บเกี่ยว

เมื่อปลูกอ้อยครบ  1  ปี  จะเป็นช่วงของการเก็บเกี่ยวผลผลิตโดยมีการตัดอ้อยไว้เป็นมัดๆ จากนั้นใช้รถคีบอ้อย  คีบอ้อยใส่รถสิบล้อ เพื่อนำขาย


วิเคราะห์ต้นทุนขั้นตอนการผลิต


ขั้นที่ 1 ไถปรับหน้าดิน
ค่าแรงงานคนขับรถไถ  17   ไร่  @   75 บาท                                                1,275  บาท

ค่าน้ำมันรถไถ               17  ไร่  @ 100  บาท                                                 1,700  บาท

ขั้นที่ 2 ไถพรวน
ค่าแรงงานคนขับรถไถ  17  ไร่  75  บาท                                                  1,275  บาท
ค่าน้ำมันรถไถ               17   ไร่  @  100  บาท                                                1,700  บาท
ปุ๋ยสูตร  17-8-8              17  ถุง  @  950  บาท                                              16,150  บาท
ค่าแรงงานคนใส่ปุ่ย       10  คน  250  บาท                                                2,500  บาท

ขั้นที่  3 การปลูก
พันธุ์อ้อย                       34  ตัน  @  900  บาท                                               30,600  บาท
ค่าแรงงานคนงานปลูกอ้อย  34  คน  @  250  บาท                                          8,500  บาท

ขั้นที่  4 การดูแลรักษา
ยาคุมหญ้าอาทราซีน         6  กิโลกรัม  @  180  บาท                                        1,080  บาท
ค่าแรงงานคนงานฉีดยาคุมหญ้า  6 ถัง @ 500  บาท                                         3,000  บาท
ปุ๋ยสูตร  21-7-18              17  ถุง  @  950บาท                                                16,150  บาท
ค่าแรงงานคนงานใส่ปุ๋ย         10  คน  @  250  บาท                                         2,500  บาท
ยาฆ่าหญ้ากาม็อกโซน            6  ลิตร  180  บาท                                          1,080  บาท
ค่าแรงคนงานฉีดยาฆ่าหญ้า    6  ถัง   @  500  บาท                                                                           3,000  บาท
ค่าน้ำมันเครื่องสูบน้ำ              17  ไร่  @  380  บาท                                                                            6,460  บาท

ขั้นที่  5 การเก็บเกี่ยว
ค่าแรงงานคนงานตัดอ้อย         30  คน  @  250  บาท                                                                      7,500  บาท
ค่าน้ำมันรถคีบอ้อย                                                                                                                                     850  บาท
ค่าน้ำมันรถสิบล้อ                                                                                                                                    1,000  บาท
ค่าแรงงานคนขับรถคีบอ้อย      340  ตัน  10  บาท                                                                       3,400 บาท
ค่าแรงงานคนขับรถสิบล้อ                                                                                                                      7,100 บาท

                             

ผลผลิตที่ได้
             อ้อย  340  ตัน  จากพื้นที่ทั้งหมด  17  ไร่
             ราคาอ้อยที่ขายได้  950  บาท/ตัน  ผลิตได้  340  ตัน  
                       เป็นเงินทั้งหมด  323,000 บาท

        คำนวณต้นทุนการผลิต

                             ต้นทุนการผลิต = DM + DL + MOH

                            =  62,900  + 53,850  + 139,663
                           
                             = 256,413  บาท

                   ต้นทุนต่อหน่วย = ต้นทุนการผลิต / ผลผลิตที่ได้ (ตัน)

                              =   256,413 / 340        

                              = 754,156   บาท/ตัน

          กำไรขั้นต้น = ( ผลผลิตที่ได้ x ราคาขายต่อหน่วย) – ต้นทุนรวม


                                        = (340*950) - 256,413

                                        = 66,587  บาท 






เก็บตก สักกะนิด




ปล่อยพลัง สักหน่อย 555




อ้อยพึ่งเกิด แต่คนนะเกิดนานละ




กินผลไม้พื้นบ้าน (เล็บแมว) รอคุณลุง




100 ต่อ 1 ไร่ ของจังหวัดอ่างทอง





เอกสารอ้างอิง

Ø www.guru.sanook.com


Ø ผู้ให้สัมภาษณ์ : นายหนู  ประเสริฐแก้ว

Ø ระบบฐานข้อมูลทรัพยากรชีวภาพและภูมิปัญญาท้องถิ่นของชุมชน (ศิริพร บุญรักษา) 



##ชื่อ-สกุล = วัชรากร กัณหา 55010919589##        

5 ความคิดเห็น:

  1. ไม่ระบุชื่อ7 เมษายน 2557 เวลา 14:38

    โอ๊ยยยยย ไหน???

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. อะไรหรอ?? กำลังอัปเดทอยู่ รอสักครู่นะฮะ

      ลบ
    2. ไม่ระบุชื่อ7 เมษายน 2557 เวลา 14:45

      รอดูอยู่นะคะ เร็ว ๆ ๆ หน่อยจะได้เป็นแนวทางในการทำต้นทุนของเฏาตรได้นะคะ

      ลบ
    3. ฮะ ๆ ๆ ๆ ได้เลย ฮะ

      ลบ
    4. ลงเสร็จแล้วนะ

      ลบ